"Vì đoàn viên và người lao động,vì sự phát triển bền vững của tỉnh Lào Cai, tiếp tục đổi mới nội dung, phương thức hoạt động công đoàn."

  Thứ 2, ngày 26/02/2018

Bình chọn

Bạn quan tâm mục gì nhất trong website của chúng tôi?

  • Tin Tức - Sự Kiện
  • Tra cứu văn bản

Thông tin truy cập

  • 185131

Thời tiết

Câu hỏi thường gặp

CÂU HỎI : Cán bộ công chức có được nghỉ không hưởng lương để giải quyết việc riêng không ?

 Ban Dân tộc tỉnh Lào Cai hỏi: Tại đơn vị có ông Nguyễn Thế Dũng, Chuyên viên phòng Chính sách Dân tộc, Ban Dân tộc tỉnh xin nghỉ tự túc 2 tháng không hưởng lương để giải quyết việc gia đình có được không ?

Văn phòng tư vấn pháp luật LĐLĐ tỉnh trả lời như sau:
+ Theo Điều 13 của Luật cán bộ công chức năm 2008 quy định Quyền của cán bộ, công chức về nghỉ ngơi: “Cán bộ, công chức được nghỉ hàng năm, nghỉ lễ, nghỉ để giải quyết việc riêng theo quy định của pháp luật lao động”.
+ Theo Điều 116 của Bộ luật Lao động năm 2012 quy định về việc nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương như sau: 
“1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong các trường hợp sau đây: 
a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;
b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;
c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.
2. Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.
3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.”
Trường hợp ông Dũng có thể thỏa thuận với Ban Dân tộc (người sử dụng lao động) để nghỉ không hưởng lương theo quy định của pháp luật hiện hành.
 
Văn phòng tư vấn pháp luật Liên đoàn Lao động tỉnh Lào Cai
Điện thoại: 0203.824.814; 0203.8 55.696

Album Ảnh

Bản Tin Công Đoàn

Liên kết sở ban ngành



Diện tích: 6.383,9 Km2

Dân số (2013): 656.900